Xếp lương viên chức văn thư trung cấp khi tuyển dụng

Thứ Ba, 03/12/2019, 08:32 [GMT+7]
.
.

Bà Nguyễn Bình Nhi (TPHCM), có bằng Cao đẳng kế toán, ký hợp đồng làm nhân viên văn thư Trường mầm non từ tháng 11/2013. Đến tháng 6/2015, bà Nhi có bằng Sơ cấp văn thư lưu trữ và tháng 4/2019 thì có bằng Trung cấp văn thư lưu trữ.

Tháng 10/2019, bà Nhi đăng ký thi tuyển viên chức nhân viên văn thư và trúng tuyển. Bà Nhi hỏi, bà sẽ được tính mức lương như thế nào? Thời hạn nâng lương ra sao?

Luật sư Trần Văn Toàn, Văn phòng luật sư Khánh Hưng - Đoàn luật sư Hà Nội trả lời bà Nguyễn Bình Nhi như sau:
Theo Điều 7 Thông tư số 14/2014/TT-BNV ngày 31/10/2014 của Bộ Nội vụ, ngạch Văn thư trung cấp (MS 02.008) được bổ nhiệm với công chức có trình độ đào tạo tốt nghiệp trung cấp trở lên chuyên ngành văn thư lưu trữ, nếu tốt nghiệp chuyên ngành khác thì phải có chứng chỉ bồi dưỡng bổ sung kiến thức nghiệp vụ văn thư. Tại Khoản 2, Điều 8 Thông tư này quy định, các đơn vị sự nghiệp công lập, tổ chức chính trị xã hội - nghề nghiệp, tổ chức xã hội, tổ chức xã hội - nghề nghiệp được áp dụng các quy định tại Thông tư này để tuyển dụng, sử dụng và quản lý người làm công tác văn thư.

Ngày 2/8/2019, Bộ Nội vụ đã ban hành Thông tư số 10/2019/TT-BNV hướng dẫn việc xếp lương đối với các ngạch công chức chuyên ngành văn thư. Thông tư này có hiệu lực từ ngày 20/9/2019.

Tại Điều 2 Thông tư số 10/2019/TT-BNV quy định, các ngạch công chức chuyên ngành văn thư quy định tại Thông tư số 14/2014/TT-BNV được áp dụng Bảng 2 (Bảng lương chuyên môn, nghiệp vụ đối với cán bộ, công chức trong các cơ quan nhà nước) ban hành kèm theo Nghị định số 204/2004/NĐ-CP ngày 14/12/2004 của Chính phủ về chế độ tiền lương đối với cán bộ, công chức, viên chức và lực lượng vũ trang, cụ thể như sau:

- Ngạch văn thư chính (mã số 02.006) áp dụng bảng lương công chức loại A2 (nhóm 1);

- Ngạch văn thư (mã số 02.007) áp dụng bảng lương công chức loại A1;

- Ngạch văn thư trung cấp (mã số 02.008) áp dụng bảng lương công chức loại B.

Trường hợp công chức được tuyển dụng vào vị trí việc làm có yêu cầu ngạch công chức tương ứng là ngạch văn thư trung cấp nhưng có trình độ cao đẳng trở lên thì bổ nhiệm vào ngạch văn thư trung cấp và áp dụng bảng lương của công chức loại B.

Tại Khoản 3 Điều 4 Thông tư này quy định, các đơn vị sự nghiệp công lập, tổ chức chính trị xã hội - nghề nghiệp, tổ chức xã hội, tổ chức xã hội - nghề nghiệp hiện đang áp dụng các quy định tại Thông tư số 14/2014/TT-BNV để tuyển dụng, sử dụng và quản lý người làm công tác văn thư thì được áp dụng các quy định tại Thông tư này để xếp lương đối với người làm công tác văn thư.

Luật sư Trần Văn Toàn

VPLS Khánh Hưng, Đoàn luật sư Hà Nội

Theo chinhphu.vn

.
.
.
.
.
.
.
.