Đăng ký khai tử cần giấy tờ gì?

Thân nhân của tôi là Việt kiều, có quốc tịch nước ngoài, hiện đã cao tuổi. Tôi muốn hỏi nếu trường hợp người thân của tôi về thăm gia đình và mất thì có được khai tử, mai táng tại Việt Nam không, thủ tục như thế nào? (Thu Lý)

.
.
.
.
.
  • Sang tên đổi chủ xe máy, ôtô theo thủ tục mới Sang tên đổi chủ xe máy, ôtô theo thủ tục mới
    06:49 | 28/07/2015

    Đăng ký sang tên phương tiện trong cùng tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương theo quy định mới cần những thủ tục gì?

    .
  • Điểm ưu tiên khu vực xác định thế nào? Điểm ưu tiên khu vực xác định thế nào?
    06:52 | 27/07/2015

    Thí sinh Vân Anh đăng ký địa chỉ tạm trú và học tập tại thành phố Hạ Long, là khu vực II của tỉnh Quảng Ninh, nhưng theo sổ hộ khẩu thì thí sinh ở phường Quang Hanh, TP. Cẩm Phả, thuộc khu vực I. Vậy thí sinh Vân Anh có được xét điểm ưu tiên theo khu vực I không?

    .
  • Chấm dứt Hợp đồng lao động phải báo trước 45 ngày Chấm dứt Hợp đồng lao động phải báo trước 45 ngày
    06:47 | 27/07/2015

    Ông Nguyễn Tuấn Anh (tỉnh Bình Dương) hỏi: Tôi tham khảo Điều 37, Bộ luật Lao động thấy quy định, nếu xin nghỉ việc thì phải thông báo trước 45 ngày. Vậy, thời gian thông báo trước là 45 ngày hay 45 ngày làm việc?

    .
  • Trường hợp không được bảo lưu phụ cấp đứng lớp Trường hợp không được bảo lưu phụ cấp đứng lớp
    06:39 | 25/07/2015

    Ông Trần Anh Tuấn (TP. Hà Nội) có quyết định điều động đến công tác tại Phòng Giáo dục và Đào tạo huyện Phúc Thọ từ ngày 1/6/2015. Ông hỏi, ông có thuộc đối tượng được bảo lưu phụ cấp đứng lớp theo Quyết định số 42/2011/QĐ-TTg ngày 5/8/2011của Thủ tướng Chính phủ không?

    .
  • Điều kiện áp dụng phương pháp khấu trừ thuế Điều kiện áp dụng phương pháp khấu trừ thuế
    06:37 | 25/07/2015

    Ông Hoàng Tiến Tùng (TP. Hà Nội), Giám đốc Công ty TNHH Sản xuất Thương mại và Dịch vụ Nhất Tùng Anh (Công ty Tabest) đề nghị cơ quan chức năng hướng dẫn về việc thay đổi phương pháp tính thuế từ trực tiếp sang khấu trừ.

    .
  • Cụ My làm từ thiện Cụ My làm từ thiện
    10:33 | 24/07/2015

    Cụ Trần Thị My, 88 tuổi, khu Nam Tân, phường Nam Khê (TP Uông Bí) coi việc làm từ thiện, giúp đỡ người nghèo là niềm vui sống. Cụ dành dụm lương hưu, chữa bệnh giúp đỡ những người có hoàn cảnh éo le, những mảnh đời bất hạnh...

    .
  • Từ 2018, đóng BHXH theo tổng thu nhập Từ 2018, đóng BHXH theo tổng thu nhập
    06:53 | 24/07/2015

    Từ ngày 1/1/2018 trở đi, tiền lương tháng đóng BHXH là mức lương, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác theo quy định của pháp luật về lao động.

    .
  • Về việc hỗ trợ nhà ở trường hợp người có công đã chết Về việc hỗ trợ nhà ở trường hợp người có công đã chết
    06:51 | 24/07/2015

    Ông Lê Đạt, ông nội của ông Lê Văn Cường (Quảng Bình) là người có công với cách mạng nên thuộc đối tượng được hỗ trợ xây nhà ở. Gia đình đã hoàn thành việc xây nhà vào tháng 1/2014. Tháng 3/2014, ông Đạt chết.

    .
  • "Gánh nặng" phí... trong chăn nuôi
    16:16 | 23/07/2015

    Trước thông tin Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn (NN&PTNT) đề xuất Chính phủ bãi bỏ 31 loại phí kiểm dịch, người chăn nuôi trên địa bàn tỉnh đều vui mừng, phấn khởi. Tuy nhiên, thông tin này lại khiến cơ quan kiểm dịch thú y băn khoăn...

    .
  • Năm cuối trước khi nghỉ hưu, người lao động được rút ngắn thời giờ làm việc Năm cuối trước khi nghỉ hưu, người lao động được rút ngắn thời giờ làm việc
    05:41 | 23/07/2015

    Bà Nguyễn Thị Huệ, Trường Cao đẳng Điện… Hà Nội và một số bạn đọc Báo Quảng Ninh có hỏi: Nghe nói, pháp luật quy định năm cuối cùng trước khi nghỉ hưu, người lao động (NLĐ) được rút ngắn thời gian làm việc 1 tiếng mà vẫn hưởng nguyên lương? NLĐ đang hưởng lương hưu, sau đó ký hợp đồng lao động (HĐLĐ) với Trường cao đẳng, nay đã đủ tuổi nghỉ hưu (nam 60, nữ 55) nhưng mới có 16 năm đóng BHXH bắt buộc thì có được hưởng trợ cấp thôi việc không? Mức hưởng là bao nhiêu?

    .
  • Điều kiện công chức vừa trúng tuyển được miễn tập sự Điều kiện công chức vừa trúng tuyển được miễn tập sự
    05:19 | 22/07/2015

    Ông Nguyễn Phương Toàn công tác tại Ban Quản lý chợ Kim Biên, TP. Hồ Chí Minh từ năm 2013, hiện là chuyên viên Quản lý ngành hàng, hệ số lương 2,67. Vừa qua, ông trúng tuyển công chức vào vị trí thanh tra, kiểm tra, giải quyết khiếu nại, tố cáo và kiểm định chất lượng nghề của Phòng Dạy nghề, Sở Lao động - Thương binh và Xã hội.

    .
  • Nên cho trẻ học bơi từ mấy tuổi? Nên cho trẻ học bơi từ mấy tuổi?
    05:42 | 23/07/2015

    Nên cho trẻ nhỏ từ 5 tuổi trở lên làm quen với nước, sau đó bắt đầu học bơi. (Học viện Nhi khoa Hoa Kỳ, AAP, cho rằng, trẻ em không nên học bơi trước 4 tuổi vì không đủ các kỹ năng cần thiết). Các nghiên cứu trên thế giới đã cho thấy quá trình bơi lội không gây hại cho trẻ và còn có thể giúp giảm nguy cơ chết đuối ở trẻ nhỏ. Mặc dù vậy, lại chưa có kết luận nào đồng tình rằng các bậc phụ huynh có thể tự do, thoải mái dạy bé tập bơi. Tính an toàn và hiệu quả là chưa được chứng minh.

    .
  • Nhầm năm sinh trên GPLX, điều chỉnh thế nào? Nhầm năm sinh trên GPLX, điều chỉnh thế nào?
    05:16 | 22/07/2015

    Ông Trần Tiến Dũng (Lào Cai) thi và được cấp giấy phép lái xe mô tô hạng A1 năm 2001. Do sơ xuất trong quá trình làm hồ sơ nên năm sinh của ông được ghi trên giấy phép lái xe là 1970, trong khi đó năm sinh đúng của ông trên giấy chứng minh nhân dân là 1973.

    .
.
.
.
.